Các khoản thu nhập nào bắt buộc Gross-up khi trả lương NET ?

Nhận Lương NET hay GROSS có lợi cho người lao động hơn? Với những doanh nghiệp trả lương NET cho người lao động, doanh nghiệp sẽ phải quy đổi lương NET sang lương GROSS. Hãy cùng INVESTPUSH tư vấn cho Anh Hưng hiện đang có thắc mắc về việc quy đổi lương NET sang lương GROSS như sau:
Nội dung câu hỏi:
Chào luật sư Investpush! Tôi là H. Hiện tôi đang làm việc ở công ty X tại ĐN. Tôi được trả lương hàng tháng là 31,5 triệu đồng, ngoài tiền lương tôi được công ty X trả thay phí hội viên câu lạc bộ thể thao 1 triệu đồng/tháng và tiền thuê nhà 6 triệu đồng/tháng. Hằng tháng tôi phải đóng bảo hiểm bắt buộc là 1,5 triệu đồng. Công ty X chịu trách nhiệm nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định thay cho tôi. Tôi chỉ tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân, không có người phụ thuộc và không phát sinh đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học. Như vậy, mỗi tháng tôi bị trích bao nhiêu tiền để đóng thuế TNCN.?
Rất mong nhận được phản hồi sớm từ công ty!
Luật sư tư vấn:
Cảm ơn Quý Công ty đã gửi câu hỏi về cho LUẬT SƯ INVESTPUSH. Với câu hỏi của Anh, Luật sư tư vấn như sau:
1.Cơ sở pháp lý

  • Thông tư 92/2015/TT-BTC Hướng dẫn thực hiện về thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân

2. Hướng giải quyết
Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 14 Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn cách quy đổi như sau:
Công thức xác định thu nhập làm căn cứ quy đổi:

Thu nhập làm căn cứ quy đổi=Thu nhập thực nhận+Các khoản trả thayCác khoản giảm trừ

Cụ thể, với trường hợp của Anh Hưng thì việc quy đổi được thực hiện như sau:
Bước 1: Xác định tiền thuê nhà trả thay được tính vào thu nhập làm căn cứ quy đổi
– Thu nhập làm căn cứ quy đổi (không gồm tiền thuê nhà):
31,5 triệu đồng + 1 triệu đồng – (9 triệu đồng + 1,5 triệu đồng) = 22 triệu đồng
– Thu nhập tính thuế (xác định theo Phụ lục số 02/PL-TNCN) là:
(22 triệu đồng – 1,65 triệu đồng)/0,8 = 25,4375 triệu đồng
– Thu nhập chịu thuế (không gồm tiền thuê nhà): (Mục đích để xác định tiền thuê nhà tính vào thu nhập làm căn cứ quy đổi bằng số thực trả nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế tại đơn vị (chưa bao gồm tiền thuê nhà).
25,4375 triệu đồng + 9 triệu đồng + 1,5 triệu đồng = 35,9375 triệu đồng/tháng
– 15% Tổng thu nhập chịu thuế (không gồm tiền thuê nhà):
35,9375 triệu đồng × 15% = 5,390 triệu đồng/tháng
Vậy tiền thuê nhà được tính vào thu nhập làm căn cứ quy đổi là 5,390 triệu đồng/tháng
Bước 2: Xác định thuế thu nhập cá nhân phải nộp
– Thu nhập làm căn cứ để quy đổi thành thu nhập tính thuế:
31,5 triệu đồng + 1 triệu đồng + 5,390 triệu đồng – (9 triệu đồng + 1,5 triệu đồng) = 27,39 triệu đồng/tháng
– Thu nhập tính thuế (quy đổi theo Phụ lục số 02/PL-TNCN):
(27,39 triệu đồng – 3,25 triệu đồng)/0,75 = 32,187 triệu đồng/tháng
– Thuế thu nhập cá nhân phải nộp (theo Phụ lục số 01/PL-TNCN):
32,187 triệu đồng × 25% – 3,25 triệu đồng = 4,797 triệu đồng/tháng
Số thuế TNCN Anh Hưng phải nộp: 4,797 triệu đồng.
3. Kết Luận
Anh Hưng cần phải nộp 4,797 triệu là tiền thuế TNCN. Tuy nhiên, công ty X sẽ nộp thay anh Hưng.
Anh Hưng có thể tham khảo thêm một số bài viết về thuế sau:

Bạn đang tham khảo bài viết về pháp luật thuế có tiêu đề “ Các khoản thu nhập nào bắt buộc Gross-up khi trả lương NET ?”. Bài viết được thực hiện dựa trên yêu cầu của khách hàng có sự biên tập để nội dung rõ ràng hơn. Với sự tư vấn trên đây, hy vọng rằng chúng tôi đã giúp bạn giải quyết được vướng mắc.
Tư vấn nêu trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo. Quý khách hàng, người truy cập tuyệt đối không được coi là ý kiến pháp lý chính thức cuối cùng của Luật sư để giải quyết hoặc làm việc với bên thứ 3. Mọi yêu cầu tư vấn chi tiết vui lòng liên hệ email contact@investpush.com Tổng đài tư vấn thuế để được giải đáp miễn phí và chính xác nhất.
Trân trọng./
BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT THUẾ – INVESTPUSH LEGAL

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *